Có nên cạo lông tơ trên da mặt không?

Thảo luận trong 'Da đẹp' bắt đầu bởi Admin, 9 Tháng một 2012.

1. Admin Administrator

Bạn đang xem chương trình "Mỗi tuần một chủ đề" do Cộng Đồng Mỹ Phẩm tổ chức, nếu bạn cần biết thông tin về chương trình, vui lòng xem tại đây. Tham gia trả lời câu hỏi này bạn sẽ có cơ hội nhận được 20 cặp voucher xem phim Megastar 50.000đồng/voucher.

Trên mặt mình có rất nhiều lông tơ, sau khi trang điểm nhìn không được mịn màng lắm. Có nhiều người khuyên nên cạo lớp lông tơ đi, nhưng mình băn khoăn không biết có nên cạo hay không? Sau khi cạo xong lông có mọc nhiều hơn và cứng hơn không? Cộng Đồng Mỹ Phẩm tư vấn thêm giúp mình với nhé!
  2. rmd123rich New Member

Theo mình thì :

Đúng là cạo lông là phương pháp đơn giản nhất để làm sạch bất cứ sợi lông nào trên cơ thế. Nhưng nếu bạn cạo lông trên da mặt bạn sẽ dễ gặp nguy cơ bị dị ứng với các sản phẩm chăm sóc.
    - Lông sẽ nhanh bị mọc lại và có thể mọc ngược, sợi lông cứng hơn ban đầu, sau khi cạo da sẽ bị thô hơn vì không có lớp lông tơ bảo vệ.
    - Dễ bị nhiễm trùng nếu thực hiện trên vùng da bị trầy xước. Bạn nên thoa nước hoa hồng để se khít lỗ chân lông, chịu khó đắp mặt nạ, dưỡng da hàng ngày làn da sẽ đẹp và mịn giúp trang điểm dễ dàng hơn.

Vì thế, bạn nên cân nhắc và được tư vấn kỹ trước khi quyết định cạo lông tơ.

Mong rằng kiến thức trên sẽ có ít cho bạn ! :)
  3. moon_shall
    This message by moon_shall has been removed from public view.
    9 Tháng một 2012 Show
  4. trihai991996 New Member

Không nên dùng dao lam để cạo lông tơ trên mặt
    Việc này sẽ làm cho lỗ chân lông càng hiện rõ hơn, thậm chí sẽ gây tổn thương cho da, dẫn đến mặt bị nứt nẻ, đồng thời vi trùng sẽ xâm nhập gây viêm da, sưng mủ. Biện pháp an toàn và tiện lợi là dùng thuốc làm rụng lông có chất lượng cao.
    1- Nếu bạn là con trai: thi đơn giản, bạn có thể cạo bằng dao cạo bình thường, nó sẽ giúp bạn trông nam tính và cứng cáp hơn
    2- Nếu bạn là con gái: thì tuyệt đối không bạn nhé, vì đó là da mặt, bạn cần phải thận trọng trước khi quyết định dùng bất kỳ mốt sản phẩm nào. Không nên mạo hiểm với mặt tiền của mình bạn ạ
    Hiện nay trên thị trường có rất nhiều cách loại bỏ lông:
    - Triệt lông vĩnh viễn bằng ánh sáng, tuy nhiên chi phí khá cao và nên tìm đến các trung tâm co uy tin
    - Kem tẩy long: tiến hành đơn giản, tuy nhiên phải làm lặp lại từ 10-15 ngày
    - Wax nóng: nên thực hiện tại spa, vì cần phải có kinh nghiệm để không gây bỏng da
    - Wax lạnh: có thể thực hiện tại nhà, khá đơn giản và làm lặp lại từ 3 - 4 tuần
    Chúc bạn thành công

5. moon_shall New Member

Nhiều chị em lo ngại khi gương mặt mình không được sáng và rất khó bám phấn do lớp lông tơ trên mặt dày và đậm. Chúng thường tập trung ở những địa điểm như phía trên mép, nơi cằm và phần xương má gây những lời bình phẩm không hay khiến bạn mất tự tin. Nhiều người chọn giải pháp “sống chung với lũ” tuy vậy cũng không ít người tìm nhiều cách để triệt tiêu đám lông khó chịu này.Việc “Bỗng dưng lông mọc” có thể do ảnh hưởng của việc mất cân bằng hóc môn, do đó bạn nên đi khám bác sĩ để kiểm tra và có cách điều trị thích hợp. Tuy nhiên nếu hiện tượng lông mặt được xem là "lâu năm" thì bạn có thể loại bỏ theo các cách sau:NhổNhiều chị em đã sử dụng phương pháp nhổ để loại trừ những đám lông này thì nhiên đây không phải là một giải pháp an toàn và hiệu quả. Khi bạn nhổ nang lông có thể bị sưng tấy và để lại sẹo. Đặc biệt những sợi lông mọc lại sẽ trở nên dày và đen hơn.Bôi kem rụng lôngLoại kem này sẽ có tác dụng làm tiêu hủy những sợi lông ngay tận tốc. Nó có thể được thực hiện trên diện tích da rộng như chân nhưng khi dùng lên mặt thì có thể có nhiều rắc rối và biến chứng hơn.Tùy theo tình trạng da của mình mà bạn cần lựa chọn phương pháp an toàn và hiệu quả nhất.Loại kem này có thể là nguyên nhân của những vết đỏ tấy rát trên da mặt. Nó cũng không đảm bảo sẽ có tác dụng đến từng sợi lông mà bạn mong muốn. Và theo một cách khác thì phương pháp này khá tốn kém dành cho bạn.Sử dụng phương pháp waxingWaxing được xem là một phương pháp khá phổ biến hiện này. Cách này có thể giúp bạn dọn sạch đám lông ở trên mép và vùng da gần tai. Tuy nhiên nó lại không phù hợp khi bạn ứng xử với vùng cằm khi những sợi lông ở đây khá dày. Một điều mà bạn cần chú ý, nến bạn sở hữu làn da quá nâu đen thì đừng nên sử dụng phương pháp này vì sắc tố da của những người này rất dễ bị sưng tấy, đỏ rát.Dùng điệnCông nghệ sử dụng dòng điện sẽ có tác dụng làm phân hủy đến tận nang lông. Hiệu quả của phương pháp này khá bền so với waxing tuy nhiên nó mất khá nhiều thời gian và đắt đỏ. Khi bạn quyết định thực hiện theo phương pháp này thì nên lựa chọn những trung tâm có uy tín và bạn có thể hỏi kinh nghiệm của những người đi trước để được hướng dẫn một cách tốt nhất.Phương pháp laserĐây được xem là một phương pháp hoàn hảo để “dọn sạch” những đám lông mặt không mong muốn và đặc biệt an toàn đối với những người sở hữu làn da trắng hoặc lông mặt quá đen. Tuy nhiên trước khi bạn quyết định thực hiện phương pháp này thì nên đến các phòng khám chuyên khoa, hỏi ý kiến của bác sĩ vì có thể cơ địa da của bạn không phù hợp với phương pháp này.Mẹo của các bà nội trợBạn có thể bôi phấn rôm của trẻ em lên vùng có lông và cạo. Việc này giúp phần da được cạo không bị rát và lông mọc ra không bị cứng và đen.Một cách khác là ngày 1 lần bôi lòng trắng trứng gà lên trên mặt có pha vài giọt nước chanh thì tình trạng lông tơ trên mặt sẽ dần dần biến mất.
  6. ngoctien1996 New Member

Lông, tóc mọc trên bề mặt da; chân lông, tóc nằm dưới da. Lông và chân lông đều là tế bào đã sừng hóa, khả năng phát triển của lông và tóc do lỗ chân lông và chân tóc quyết định. Lỗ chân lông và chân tóc lại nằm sâu trong da, vì thế nếu bạn gọt, cắt, thậm chí nhổ đi chăng nữa thì các phần đụng tới cũng chỉ là phần mọc trên bề mặt da nên không thể thay đổi được chất lượng của lông, tóc.
    moon_shall and pippithonzen96 like this.
  7. chall New Member

Theo mình thì không nên nha bạn.

Đúng là cạo mặt thì dùng kem dưỡng da và mỹ phẩm sẽ mau chóng thấm sâu vào da hơn và khi trang điểm sẽ đẹp hơn rất nhiều. Và cũng đúng là cứ cạo 1 tuần là phải cạo lại nếu không thì lông mới mọc lên sẽ đen và cứng hơn lông cũ, đặc biệt là phần xung quanh mép (để lâu trông giống đàn ông lắm à nha) :(

Mình nghe mấy cô bảo là không nên cạo vì như vậy sẽ làm lỗ chân lông trên mặt to hơn, dễ gây trứng cá... (tất nhiên là không phải ngay tức thì). Nhưng theo mình, lỗ chân lông to thì vẫn có thể khắc phục được bằng cách dùng những sản phẩm làm se lỗ chân lông, ngay việc rửa mặt bằng sữa rửa mặt xong mà không dùng sản phẩm này thì cũng làm rộng lỗ chân lông ra đấy.

Trước đây, mình cũng cạo mặt, sau nghe lời tư vấn không cạo nhưng không chịu được vì đánh phấn không bám dù đã dùng cả kem dưỡng, kem lót, kem nền... thế là lại cạo. Nếu bạn chưa cạo thì đừng bao giờ cạo nha.
    moon_shall, pippithonzen96 and kimmy like this.
  8. kimmy New Member

Ấy, bạn đã từng cạo lông mặt chưa đó, nếu lỡ rồi thì dừng lại khi chưa quá muộn nha bạn ơi. Cạo lông mặt nhiều, sau một thời lâu, kéo dài, lông mặt của bạn sẽ ngày càng đen, ngày càng cứng, ngày càng dầy đấy bạn :eek: Lúc đó thì chỉ có biết trốn thôi ^^!.
    Bình thường lông mặt mình vốn rất mềm, thưa, nhạt màu nhưng nếu động đến dao cạo vào là nguy to đó nha bạn. Bạn chỉ nên cải thiện tình hình bằng cách dùng kem rụng lông ( loại tẩy lông nhẹ thôi - vì da mặt là vùng da nhạy cảm). Còn nếu như lông mặt không đến nỗi lắm thì kệ nó đi bạn, tổ tiên ta là thế mà ^^! Như mình thì chẳng bao giờ động đến lông trên mặt đâu, chỉ mỗi chăm sóc hai cái lông mày đã thấy nhọc lắm rùi.
  9. peheo1996 New Member

Bạn không nên cạo lông bởi vì nó có thể gây nhiễm trùng hoặc làm tổn thương da theo mình ngĩ nên đi đến các trung tâm triệt lông để bík thêm
  10. tranhieuus New Member

Nên hay không nên cạo lông mặt!

Đúng là cạo lông là phương pháp đơn giản nhất để làm sạch bất cứ sợi lông nào trên cơ thế. Nhưng nếu cạo lông trên da mặt sẽ dễ gặp nguy cơ bị dị ứng với các sản phẩm chăm sóc.- Lông sẽ nhanh bị mọc lại và có thể mọc ngược, sợi lông cứng hơn ban đầu, sau khi cạo da sẽ bị thô hơn vì không có lớp lông tơ bảo vệ.- Dễ bị nhiễm trùng nếu thực hiện trên vùng da bị trầy xước. Nên thoa nước hoa hồng để se khít lỗ chân lông, chịu khó đắp mặt nạ, dưỡng da hàng ngày làn da sẽ đẹp và mịn giúp trang điểm dễ dàng hơn. :)
    pippithonzen96 thích bài này.
  11. calimero New Member

Ko nên cạo đâu ạ, vì sẽ làm lỗ chân lông to hơn, da mặt nhìn thô ráp hơn. Mình lỡ cạo 1 lần rồi, lông mọc lên nhanh, cứng hơn, nên bây giờ sửa chữa bằng cách đi se lông mặt, đau nhưng cũng phải...cắn răng làm đẹp thôi :D
    pippithonzen96 thích bài này.
  12. pippithonzen96 New Member

Theo mình thì :
    cạo lông mặt rất dễ bị mụn , vì lông cũng bảo vệ da 1 phần. Mình cạo lông đi thì da dễ bắt bụi hơn. Thứ 2 nữa, dao cạo ở VN không được sạch, bạn đâu có chắc được họ có lấy dao cạo vệ sinh hay không. Thứ 3, cao lông mặt phải dùng phấn nữa. Mấy loại phấn rẻ tiền kinh khủng lắm. Thứ 4 , các ý kiến các thành viên trên điều dẫn đến và

Suy ra -> Viêc cạo lông tơ trên da mặt là không nên !
  13. youngmin New Member

Có nên cạo lông tơ trên da mạưt không?

Cạo lông tơ trên mặt thì giúp ăn phấn, trang điểm mịn màng và đẹp hơn. Nhưng cạo lông mặt thường xuyên sẽ khiến làn da dễ bị mụn hơn vì không có lớp lông tơ bảo vệ da mặt. Và nếu việc cạo lông mặt khiến bạn bị rách da mặt thì điều này càng trở nên tồi tệ vì nó khiến da mặt bạn có vết sẹo, đồng thời tạo điều kiện cho vi khuẩn xâm nhập nữa.
    Theo mình nên hạn chế cạo lông mặt nếu bạn không thường xuyên trang điểm. Việc duỡng da cũng có thể giúp bạn có làn da đẹp khi trang điểm.
    Đó là ý kiến của riêng mình, các bạn khác có ý kiến gì hay thì cùng chia sẻ nhé.
  14. myphung1306 New Member

Có lần tớ đọc trên 1 tờ báo rằng việc cạo lông tơ ở mặt có thể làm kích thích và tổn thương da mặt các bác ạ ! [IMG]nó khuyên nên dùng thuốc rụng lông !
    Trời , thế thì thiên hạ thi nhau đi cạo lông mặt hihihi Nếu trên mặt bạn có nhiều lông quá thì chỉ nên caọ lông mày và upper lip thôi( by waxing is better ) . Còn việc kích thích da hay chữa lành vết thương thì lại phải kết hợp với các chất hoá học khác ( do các hãng cosmestic tạo ra hay chúng ta có thể tạo ra từ thiên nhiên. ) . [IMG]cạo lông mặt rất dễ bị mụn , vì lông cũng bảo vệ da 1 phần. Mình cạo lông đi thì da dễ bắt bụi hơn. Thứ 2 nữa, dao cạo ở VN không được sạch, bạn đâu có chắc được họ có lấy dao cạo vệ sinh hay không. Thứ 3, cao lông mặt phải dùng phấn nữa. Mấy loại phấn rẻ tiền kinh khủng lắm. [IMG]
  15. behy New Member

Theo tớ việc cạo lông tơ trên mặt là không nên. Vì nếu làm như vậy sẽ kích thích quá trình mọc lông nhanh hơn lúc chưa cạo và lớp lông mọc ra sẽ thô, dài và cứng hơn ban đầu. Điều đó sẽ làm ta tiêu tốn thời gian cạo nó hằng nhật. Lớp lông tơ mất đi sẽ giảm thiểu quá trình ngăn cản bụi và lỗ chân lông to hơn gây nên mụn trứng cá.Chưa nói đến quá trình cạo có thể để lại vết trầy xướt gây nhiễm khuẩn cho da mặt. Tớ nghĩ nếu lông tơ nhiều gây khó khăn trong quá trình trang điểm thì bạn có thể thực hiện những thủ thuật như: dùng nước hoa hồng, hoặc kem tẩy tế bào chết trước khi make up; sau đó dùng kem dưỡng ẩm rồi đến kem lót thoa lên bề mặt da..Quá trình đó sẽ làm da bạn hấp thu phấn dễ dàng; bước cuối cùng bạn đánh lớp phấn phủ lên da...Tớ đảm bảo rằng da mặt bạn sẽ mịn màng lắm:)
  16. nguyenduy New Member

Hi bạn ^^, mình nghĩ bạn không nên cạo lông mặt của bạn đâu, tại vì nếu mà bạn cạo đi lông mặt của bạn nó sẽ làm cho khuôn mặt của bạn trở nên nhìn thô hơn và không còn đẹp nữa đó, khi mà bạn cạo lông thì nó sẽ mọc ra rất nhanh chỉ trong vong một ngày, và nó làm cho bạn tốn rất nhiều thời gian nữa, cho nên mình khuyên bạn không nên cạo lông mặt của bạn. Bạn hãy dùng loại nước hoa hồng nguyên chất 100%, hoặc là nước oải hương làm xe lỗ chân lông, mỗi ngày bạn lấy miếng bông tẩy trang, thấm nước hoa hồng hay là oải hương rồi lau đều trên khuôn mặt của bạn, nhưng mà đừng rửa lại bằng nước nha. Bạn cứ làm liên tục như dãy mỗi ngày, thì khuôn mặt của bạn sẽ trở nên tươi hơn đó. Chúc bạn luôn khỏe đẹp :)
  17. minhbk2 New Member

Chúc mọi người buổi tối vui vẻ nhá......Năm mới an lành
  18. hoabattuqn New Member

Mình cũng đang phân vân , đọc xong những lời khuyên này mình quyết đinh sẽ để cho da mặt tự nhiên,và không bao giờ cạo lông mặt, hiih